Cymwysiadau Vanadium Pentoxide: Lle Mae'r Tunelli Mewn gwirionedd yn Mynd
Yr ateb byr
Dur sy'n dal i gymryd y rhan fwyaf:89,300 o dunelli o V2O5cyfatebol yn Tsieina yn 2025, tua 71% o'r galw cenedlaethol, mynd i mewn felferrovanadiumavanadium-aloi nitrogen. Cymerodd storio tua 25,200 t a dyna lle mae'r twf. Y niferoedd sy'n bwysig i brynwr yw'r defnydd o unedau, ac maent yn fwy hydrin nag y mae pobl yn tybio: tua6 tunnell o V2O5fesul MWho batri llif,71 kg fesul tunnell o Ti-6Al-4V, a2 kg fesul tunnell o gathod LFPar y gyfradd adio o 0.2% a adroddwyd. Mae gwybod y tri rhif hynny'n gadael i chi-wirio unrhyw ragolygon galw a roddir i chi.
Dur: yr angor, ac mae'n newid siâp
Mae fanadiwm yn mynd i mewn i ddur bron yn gyfan gwbl fel aloi, nid fel ocsid. Yr ocsid yw'r canolradd rydych chi'n ei leihau i gyrraedd yno. Mae'r rhaniad yn bwysig oherwydd bod y ddau aloi yn ymddwyn yn wahanol yn y toddi ac yn y farchnad.
| Ffurf | defnydd 2025 | Newid ar 2024 | Ble mae'n mynd |
|---|---|---|---|
| Cyfwerth FeV50 | ~39,985 t | +10.4% | Dur peirianneg, dur aloi, dur offer, adeiladu llongau, peiriannau |
| Fanadiwm-aloi nitrogen | 36,690 t | −3.8% | Rebar aloi micro-a chynnyrch adeileddol |
| Cyfanswm y sector dur | ~89,300 t | +1,700 t | - |
Y gwahaniaeth yn y tabl hwnnw yw stori gyfan y galw dur Tsieineaidd ar hyn o bryd.Fanadiwm-aloi nitrogenyn gysylltiedig â rebar adeiladu, a gostyngodd allbwn rebar Tsieineaidd 4.5% i 186.3 Mt yn 2025, felly gostyngodd defnydd VN ag ef.Ferrovanadiumyn gysylltiedig â gweithgynhyrchu, a chafodd gweithgynhyrchu flwyddyn dda: cyrhaeddodd cynhyrchu modurol 34.778m o unedau, i fyny 9.8%; adeiladu llongau dur sifil 52.295m tunnell pwysau marw, i fyny 18%; allbwn cloddiwr 379,643 o unedau, i fyny 17%; metel-torri offer peiriannol i fyny 9.7% a metel-ffurfio offer peiriannol i fyny 7.2%. Roedd gan fusnes oedd yn gwerthu i rebar a busnes yn gwerthu i ddur aloi flynyddoedd cyferbyniol, o'r un metel.
Pam mae fanadiwm yn cryfhau dur.Y mecanwaith yw dyddodiad: mae vanadium yn ffurfio gronynnau carbonitrid mân sy'n pinio ffiniau grawn ac yn rhwystro symudiad dadleoli. Yn ymarferol, mae hynny'n golygu y gall melin daro cryfder cynnyrch penodedig gyda llai o garbon a llai o fanganîs, sy'n gwella weldadwyedd a ffurfadwyedd. Dyma'r rheswm y gall rebar aloi vanadium micro fodloni graddau uwch fel-wedi'i rolio, heb driniaeth wres. Yn Tsieina, cyrhaeddodd defnydd vanadium fesul tunnell o ddur crai51 g o fanadiwm metel cyfwerth yn 2025, i fyny o 48 g yn 2024, gyda rebar yn 152.5 g a chynhyrchion eraill ar 26.6 g.
Mae dwy eitem bolisi yn gwthio i'r un cyfeiriad ar gyfer 2026: y safonau rebar llymach a gyflwynwyd yn 2025 a'r rheolau trwyddedau cynhyrchu a ddaeth i rym ar 1 Ebrill 2026, y ddau ohonynt yn ffafrio micro-aloi dros gynnyrch carbon plaen. Rhagwelir y bydd galw am fanadiwm yn y sector dur yn Tsieina92,000-95,000 t yn 2026, i fyny 3,000–6,000 t.
Storio ynni: stori twf, gyda'r rhifyddeg yn cael ei ddangos
Dyma lle mae'r gwaith diddorol, oherwydd nid yw'r niferoedd a gyhoeddwyd yn cytuno'n llwyr ac mae'r anghytundeb yn addysgiadol.
Deillio defnydd o gemeg electrolyte
Dechreuwch o'r electrolyte yn hytrach nag o brif ragolwg:
- Crynodiad vanadium nodweddiadol:1.6 mol/L
- Dwysedd ynni defnyddiadwy: tua25 Wh y litro electrolyt
- Felly mae angen 1 MWh 1,000,000 ÷ 25 =40,000 o litrau
- Fanadiwm yn y gyfrol honno: 40,000 × 1.6=64,000 o fannau geni
- Màs fanadiwm: 64,000 × 50.94 g/mol =3,260 kg
- Fel V2O5ar 56.01% vanadium: 3,260 ÷ 0.5601=5,820 kg o ocsid pur
- Ar radd 98%: tua5,940 kg, ei alw'n 6 tunnell fesul MWh
Mae hynny'n gorwedd y tu mewn i ystod waith y diwydiant o 5.5–6.5 t/MWh, sy'n galonogol. Nawr cymhwyswch ef. Amcangyfrifir yn rhagarweiniol fod gosodiadau VRFB Tsieineaidd ar gyfer 2026 yn 4-5 GWh, felly ar y cemeg a gawn24,000–32,500 tunnell o fflawiau. Rhagolwg y diwydiant ei hun yw32,000–40,000 t.
Nid yw’r rheini’n cyfateb, ac nid yw’r bwlch yn ddibwys: mae’r rhagolwg yn awgrymu 6.4–10 t/MWh. Rydyn ni'n meddwl bod pedwar peth yn ei esbonio, yn nhrefn ddisgynnol pwysigrwydd:
- Cyfrol farw.Mae tanciau, pibellau a phentyrrau o gelloedd yn dal electrolyte nad yw byth yn darparu ei ynni graddedig. Ar system fawr gall hyn fod yn 5–10% o gyfanswm cyfaint yr electrolyte.
- Gwaith ar y gweill mewn gweithfeydd electrolyte.Roedd capasiti prosiect electrolyte Tsieineaidd a adroddwyd yn fwy na 4.5 miliwn metr ciwbig y flwyddyn ym mis Mai 2026. Mae planhigion ar y raddfa honno'n cario rhestr eiddo sy'n cael ei brynu mewn blwyddyn a'i gomisiynu i brosiect mewn blwyddyn arall.
- Cyfrifyddu prosiect.Mae p'un a yw prosiect yn cyfrif ar gysylltiad grid, ar gwblhau mecanyddol neu wrth lenwi electrolytau yn newid y flwyddyn y caiff y fanadiwm ei gyfrif. Yn 2025, roedd cyfanswm o tua 3,037.5 MWh o brosiectau â llenwi electrolytau wedi'u cwblhau yn erbyn capasiti gosodedig cronnol o 6,064.5 MWh - ffactor o ddau rhwng dwy ffordd amddiffynadwy o gyfrif yr un fflyd.
- Hyd cyfartalog.Roedd gosodiadau cronnol Tsieineaidd yn 4.12 awr ar gyfartaledd ar ddiwedd 2025. Os yw prosiectau 2026 yn rhedeg yn hirach, mae MWh fesul MW yn codi ac felly hefyd fanadiwm fesul prosiect, heb i neb newid y cemeg.
Ein hargymhelliad ymarferol, a barn yn hytrach na data ydyw:cynllunio caffael ar 6.5–7.5 t/MWh. Dyna'r rhif cemeg ynghyd â 10-25% ar gyfer cyfaint marw, colledion trin a llithriad amserlen. Mae datblygwyr sy'n cyllidebu ar y ffigur damcaniaethol yn rhedeg yn fyr ar yr union foment pan fo smotyn ocsid leiaf ar gael.
Pam mae un prosiect yn ddigwyddiad marchnad
Gwirio graddfa, oherwydd ei fod yn ail-fframio sut rydych chi'n meddwl am dendr. Mae angen tua 1,000 MWh ar brosiect 6 t/MWh6,000 tunnell o fflawiau. Cenedlaethol Tsieineaidd V2O5roedd allbwn yn 11,670 t ym mis Awst 2026, i fyny 8.41% flwyddyn ar ôl blwyddyn ac yn wastad yn y bôn ar Orffennaf. Mae un prosiect GWh-felly tua hanner mis o gynhyrchiad gwlad gyfan, ac nid yw'n cyrraedd wedi'i wasgaru dros y mis hwnnw - mae'n cyrraedd mewn ffenestr gaffael o ychydig wythnosau.
Cemegau a chatalyddion: bach, cyson, a'r mwyaf manyleb-trwm
Rhagwelir y bydd defnydd fanadiwm yn y sector cemegol Tsieineaidd tua7,000 t yn 2026, i fyny 500 t neu 7.7%, o tua 6,500 t yn 2025. Mae dau ddefnydd yn dominyddu.
Y broses gyswllt.Vanadium pentoxide a gefnogir ar silica neu ddaear diatomaceous, wedi'i hyrwyddo â sylffadau alcali, yw'r catalydd sy'n ocsideiddio SO2i SO3mewn gweithgynhyrchu asid sylffwrig. Dyma'r defnydd cemegol unigol mwyaf o fanadium ac mae'n fusnes amnewid: mae gwelyau catalydd yn cael eu hadnewyddu ar gylchred, felly mae'r galw yn fwy cyson na bron dim byd arall yn y farchnad hon.
Gostyngiad catalytig dethol.Mae catalyddion SCR sy'n seiliedig ar fanadiwm yn tynnu NOx o nwy ffliw gorsaf bŵer sy'n tanio glo. Mae'r galw yma yn olrhain cynhwysedd thermol newydd a chylchoedd amnewid yn hytrach na'r pris fanadium, sy'n ei wneud yn un o'r ychydig segmentau anelastig sy'n wirioneddol bris.
Prynwyr cemegau sydd fwyaf beichus ar waith papur a'r lleiaf beichus ar dunelli. Maent fel arfer yn prynu ar ddalen amhuredd llawn - arsenig, haearn, sodiwm, potasiwm, ac weithiau arwynebedd penodol neu ddosbarthiad maint gronynnau - yn hytrach nag ar bennawd V2O5canran. Os ydych yn gynhyrchydd, dyma'r segment lle mae lot wedi'i dogfennu'n dda yn ennill premiwm; os ydych yn brynwr, dyma'r segment lle nad oedd angen i chi wario mwy na-mae pennu costau arian i chi.
Cathodau LFP: defnydd newydd bach ac ychydig yn rhyfedd
Defnyddir fanadiwm fel dopant mewn rhai deunyddiau catod ffosffad haearn lithiwm. Amcangyfrifir defnydd Tsieineaidd o'r llwybr hwn yn2,000–2,500 t yn 2026, i fyny o tua 1,000 t - twf o 100–150%ar gyfradd adio nodweddiadol o 0.2% V2O5.
Rhedwch hwnnw am yn ôl ac mae'n dweud rhywbeth wrthych. Ar 2 kg o ocsid fesul tunnell o ddeunydd catod, 2,000–2,500 t o V2O5yn awgrymu ar y drefn o1 i 1.25 miliwn o dunelli o ddeunydd catodyn cael ei gynhyrchu gyda'r ychwanegiad. Mae hynny'n ffracsiwn credadwy o allbwn catod LFP Tsieineaidd, a dyna pam rydyn ni'n cymryd y rhagolwg o ddifrif er gwaethaf yr rhyfeddod. Dyma hefyd y lleiaf a'r mwyaf bregus o'r segmentau galw: mae ychwanegiad o 0.2% yn ddewis fformiwleiddio, ac mae dewisiadau fformiwleiddio yn cael eu gwrthdroi.
Mae'n werth nodi'r eironi, oherwydd dyma'r math o fanylion sy'n gwneud i farchnad wneud synnwyr: mae fanadium yn cael ei werthu i'r cemeg sy'n tynnu cyfran o'r farchnad oddi wrth fatris llif fanadiwm mewn storfa sefydlog.
Aloeon titaniwm: y segment a aeth tuag yn ôl
Defnydd fanadiwm sy'n gysylltiedig â titaniwm yn Tsieinagostyngiad o tua 400 t yn 2025, olrhain allforion cynnyrch titaniwm Tsieineaidd gwannach. Mae'r defnydd ynTi-6Al-4V, y workhorse aloi awyrofod, sy'n cynnwys vanadium 4% fesul màs.
Mae'r trawsnewidiad yn syml ac yn werth ei gael yn eich pen: mae un dunnell o Ti-6Al-4V yn cynnwys 40 kg o fanadium, sef 40 ÷ 0.5601 =tua 71 kg o V2O5cyn caniatáu ar gyfer colledion adfer aloi meistr-. Mae fanadiwm yn mynd i mewn fel prif aloi alwminiwm vanadium, nid fel ocsid, felly mae hon yn gadwyn dau gam: ocsid i feistroli aloi, prif aloi i ditaniwm. Cynhyrchwyr y prif aloi yw'r prynwyr ocsid gwirioneddol, a nhw yw'r rhai i siarad â nhw.
Pa radd ar gyfer pa swydd
| Gradd a ffurf | V nodweddiadol2O5 | Cyrchfan | Beth sy'n bwysig mewn gwirionedd |
|---|---|---|---|
| V2O598.0-F, ffloch | 98.0% mun | FeV50 a FeV80 mwyndoddi | Silicon, haearn a ffosfforws; y prif rif yw polion tabl |
| Powdr metelegol | 97–98% | Fanadiwm-aloi nitrogen, aloion uniongyrchol | Maint gronynnau ac ymddygiad llif, weithiau mwy na chemeg |
| Powdr cemegol a chatalydd | 98–99.8% | Asid sylffwrig ac AAD catalyddion, cerameg, pigmentau | Taflen amhuredd llawn: As, Fe, Na, K; arwynebedd |
| Electrolyte gradd | 99.0–99.5% | Electrolyt batri llif redox Vanadium | Fe, Ni, Cr, ymyrraeth Mn; gweddillion alcali sy'n effeithio hydoddedd |
Y patrwm sy'n werth ei fewnoli:purdeb pennawd yw'r rhif lleiaf addysgiadol ar dystysgrif dadansoddi. Gall bron pob cynhyrchydd daro 98%. Mae'r anghydfod yn ymwneud â'r elfennau oddi tano.
Dau bremiwm rydym wedi gweld prynwyr yn talu'n ddiangen.Terfyn sodiwm a bennir ar gyfer cymhwysiad FeV, lle mae gweddillion alcali o'r rhost yn amherthnasol i'r cemeg mwyndoddi. A gofyniad purdeb 99.5% ar gyfer electrolyte, lle byddai cam diddymu a phuro'r gwneuthurwr electrolyte ei hun wedi trin 99.0% o ddeunydd ar draean o'r gwahaniaeth pris. Gofynnwch i'r defnyddiwr i lawr yr afon beth y gallant ei oddef. Mae'n sgwrs pum munud sy'n arbed pedwar ffigur y dunnell yn rheolaidd.
Lle dylai prynwr wthio yn ôl
Byddwn yn cloi gyda'r farn, gan nad yw'r data uchod ar y cyfan yn eiddo i ni.
Yn gyntaf,mae'r rhagolygon galw am storio yn anghyson yn fewnolyn y ffordd a ddangosir uchod, a dylid gofyn i unrhyw un sy'n dyfynnu 40,000 t ar gyfer 4 GWh ddangos faint o uned a ddefnyddiant. Nid yw hwnnw’n gwestiwn gelyniaethus; dyma'r cwestiwn sy'n gwahanu rhif wedi'i fodelu oddi wrth un sy'n cael ei ailadrodd.
Yn ail,peidiwch â phrynu batri-gradd ocsid ar gyfer cymhwysiad metelegol, a pheidiwch â chymryd yn ganiataol bod -gradd batri yn golygu "gwell ym mhob ffordd". Mae deunydd gradd electrolyte wedi'i bennu o amgylch-amhuredd metel a hydoddedd trosiannol. Mae mwyndoddwr FeV yn poeni am silicon, ffosfforws a sylffwr. Maent yn gynhyrchion gwahanol sy'n digwydd rhannu fformiwla.
Yn drydydd,gwyliwch y llwybr VN os ydych yn gwerthu i mewn i adeiladu. Roedd cynhyrchwyr VN yn colli RMB 2,474 / t yn wythnos 31 Awst 2026 ar niferoedd FerroAlloyNet. Mae cynhyrchwyr sy'n colli arian yn ddigon hir yn torri cyfraddau rhedeg, a phan fyddant yn gwneud hynny, mae'r galw am ocsid yn gostwng yn gyflymach nag y bydd unrhyw ystadegyn rebar yn ei ddweud wrthych.
cwestiynau am geisiadau V2O5
Ar gyfer beth mae vanadium pentoxide yn cael ei ddefnyddio'n bennaf?Dur. Cymerodd dur Tsieineaidd 89,300 t o V2O5cyfwerth yn 2025, tua 71% o'r galw cenedlaethol, yn bennaf fel FeV a VN. Cymerodd storio tua 20%, cemegau tua 5%.
Mae tua 6 t o 98% yn fflawio. Y tarddiad: 40,000 litr o electrolyte ar 25 Wh/L, ar 1.6 mol/L vanadium, yn rhoi 64,000 o fannau geni neu 3,260 kg o fanadiwm, sef tua 5.8 t o ocsid pur.
99.0-99.5% fel arfer, ond y cyfyngiadau rhwymo yw haearn, nicel, cromiwm a manganîs, ynghyd â gweddillion sodiwm a photasiwm sy'n effeithio ar hydoddedd. Cadarnhewch y goddefiannau gyda'r gwneuthurwr electrolyte cyn talu am burdeb.
Mae vanadium carbonitride mân yn gwaddodi ffiniau grawn pin ac yn cryfhau dyddodiad, gan adael i felin gyrraedd cryfder cynnyrch penodol gyda llai o garbon a gwell weldadwyedd.
Cynnwys fanadiwm, tua 50% yn erbyn tua 80%. Mae FeV80 yn addas ar gyfer prynwyr sydd am leihau adio haearn a chyfaint slag. Ar 4 Medi 2026 dyfynnodd Tsieina FeV50 yn RMB 83,000–84,000/t a FeV80 yn RMB 132,800–134,400/t.
Ar gyfer rebar aloi micro-, fel arfer. Mae VN yn ychwanegu nitrogen gyda'r fanadium, gan hyrwyddo dyddodiad carbonitride a rhoi mwy o gryfhau fesul uned o fanadium. Mae FeV yn dominyddu peirianneg a duroedd aloi.
4% yn ôl màs, felly 40 kg o fanadium fesul tunnell, sy'n cyfateb i tua 71 kg o V2O5cyn-colli aloi meistr.
Beth yw rôl fanadium mewn asid sylffwrig?
Mae'n gatalydd. Mae Vanadium pentoxide ar gludwr silica, wedi'i hyrwyddo â sylffadau alcali, yn ocsidio SO2i SO3yn y broses gyswllt. Mae disodli catalydd yn gwneud hwn yn segment galw cyson.
A ddefnyddir fanadiwm mewn batris LFP?
Ie, fel dopant. Amcangyfrifir y bydd defnydd Tsieineaidd yn 2,000-2,500 t yn 2026 ar gyfradd o 0.2%2O5cyfradd ychwanegu, sy'n awgrymu tua 1–1.25m tunnell o ddeunydd catod.
Faint o V2O5 mae prosiect 1,000 MWh yn ei ddefnyddio?
Tua 6,000 t o fflawiau ar 6 t/MWh - tua hanner mis o gyfanswm allbwn cenedlaethol Tsieineaidd, a dyna pam mae prosiectau o'r fath yn symud y farchnad.
Ffynonellau a ddefnyddir ar y dudalen hon
Y Metalnomist,Bydd Defnydd Fanadiwm Tsieina yn Codi yn 2026 wrth i'r Galw VRFB Gyflymu, 21 Mehefin 2026 (rhagolygon defnydd sector 2025 a 2026; defnydd FeV50 a VN; dwyster fanadium fesul tunnell o ddur; ystadegau allbwn i lawr yr afon ar gyfer modurol, adeiladu llongau, cloddwyr ac offer peiriant; cyfradd ychwanegu catod LFP a rhagolwg; newidiadau yn y sector cemegol a thitaniwm). Vanitec yn adrodd ar VRFB Tsieineaidd gosod capasiti a chynhwysedd prosiect electrolyt, 2026. Arolwg allbwn pentoxide vanadium Mysteel, Awst 2026 (11,670 t o 23 o gynhyrchwyr, i fyny 8.41% flwyddyn ar ôl blwyddyn). Ystadegau elw FerroAlloyNet, ferrovanadium Tsieina a VN, Medi 2026. YB/T 5304-2017,Vanadium Pentoxide, safon diwydiant fferrus Tsieineaidd, ar gyfer dynodiadau gradd. Mae tarddiad treuliant electrolyte yn defnyddio 1.6 mol/L fanadium, dwysedd ynni 25 Wh/L, màs atomig fanadiwm 50.94 g/mol, a V2O5ar 56.01% fanadiwm yn ôl màs; mae'r ffigwr canlyniadol o tua 6 t fesul MWh yn gyfrifiad, nid yn ystadegyn cyhoeddedig. Mae'r argymhelliad caffael 6.5–7.5 t/MWh yn farn sy'n seiliedig ar nifer y meirw, ymdrin â cholled a phrofiad o amserlenni.

